LAI 504Q [Review] So sánh LAI 504Q vs Racer

Thảo luận trong 'Trải nghiệm & Hỏi đáp' bắt đầu bởi PháĐảoThếGiớiẢo, 20/1/14.

1. PháĐảoThếGiớiẢo

PháĐảoThếGiớiẢo
    Có chút hiểu biết

Hello các bạn, mình là fan mobiistar rất thích con touch LAI 504 nhưng đi đâu kiếm cũng hết hàng nên mình đành mua tạm con Hkphone Racer để dùng và khi nghe Mobiistar chuẩn bị ra mắt touch LAI 504Q thì mình chỉ chờ đến ngày lên kệ là hốt về thôi. Hôm nay là ngày thứ 5 mình dùng LAI 504Q, mình có một số nhận xét và so sanh với con Hkphone racer của mình

1. Đầu tiên là về thiết kế
    Mình dám chắc một điều là các bạn khi nhìn vào 2 con này sẽ thấy 504Q có thiết kế vượt trội và cứng cáp hơn rất nhiều sao với Racer, cầm rất chắc tay. Bản thân mình thích dùng smartphone màn hình 5inch vì vừa tay hơn so với màn hình 4.7inch của Racer. 504Q còn mỏng hơn chút so với Racer, nên khi cầm nhìn rất sang

2. Về màn hình
    Cả Racer và 504Q đều dùng IPS Panel nhưng điểm mới của 504Q là kèm theo công nghệ OCA mà theo Mobiistar thì công nghệ màn hình này cho ánh sáng đi qua các lớp màn hình đến 99% do vậy hình ảnh hiện thị rõ ràng và tươi mới.
    Người dùng sẽ có cảm giác hình ảnh nổi hơn và chân thật hơn. Mình thấy nó đúng, vì tuy độ phân giải màn hình FWVGA 480x854px nhưng hình ảnh vẫn hiển thị rất tốt, ít bị bể.
    Có nhiều bạn nói màn hình 5inch nhưng độ phân giải 480x854 thì hình ảnh rất tệ, nhưng nếu bạn tận tay xài thì mới thấy rõ, ko thua gì Racer, thậm chí nhỉnh hơn.
    Đó chỉ là cảm giác của mình thôi vì mình đang dùng cả 2 con nên có nhận xét như vậy. Chắc chắn sắp tới mình sẽ tiễn em Racer ra đi

3. Hiệu suất
    Cả hai model đều dùng chip lõi tứ nhưng Racer vẫn dùng chip Mediatek quen thuộc MT6582 cho hiệu xuất hoạt động khá. Còn 504Q lại dùng chipset Broadcom Java cũng cho hiệu suất hoạt động ok, nhiều người cho rằng chipset này khá lạ, nhưng đối với mình thì nó không lạ vì nhiều hãng lớn cũng đang sử dụng chipset này cho các model của họ như HTC Desire 601, Samsung Galaxy Grand NEO nhưng các model này giá khá chát, hình như giá gấp đôi 504Q. Vì cùng mã số chip luôn, nên các cao thủ port ROM chắc không thiếu việc để làm.
    Về tốc độ xử lý thì cả 2 đều là quadcore nên cho tốc độ tương đương nhau, ko hơn kém bao nhiêu cả.
    Về GPU thì mình ko rõ lắm. Vì có chỗ nói Video Core IV hơn, có chỗ lại nói Mali 400 hơn. Nhưng mình cũng ko quan tâm lắm về vấn đề này. 504Q chiến được các game như: MC 4, AP 8, PES12, Dungeon hunter 3 … là ổn rồi

4. Phần cứng
    Đầu tiên là về Pin, nhìn vào thông số kỹ thuật thì chắc chắn là thấy pin của 504Q hơn Racer rồi (2000mAh > 1750mAh) nên mình ko nói gì nhiều ở đây. Nên khi dùng thì thời lượng sử dụng pin của 504Q nhỉnh hơn Racer một chút.

Ngoài ra 504Q cũng có thể kết nối HDMI không dây (miracast) và USB OTG (on-the-go) chơi game khá sướng như bạn MOD đã có topic trải nghiệm. Bạn nào ghiền chiến game thì đây chắc chắn là một sự lựa chọn ko tồi.

5. Camera
    Camera của 504Q chỉ có 5mp nhưng bù lại có cảm biến BSI giống như trên bean 454 và LAI 504 nên cho hình ảnh khá đẹp. Đẹp hơn hẳn so với camera 8mp của Racer mà mình đang dùng. Mình nghe nói Camera trên 504Q là của Omni Vision được sử dụng trên iPhone 4 ko biết có đúng như thế ko. Để bữa nào mượn iPhone 4 của gấu chụp thử xem thế nào.

6. Giá
    Hai em này giá gần như tương đương nhau, nhưng nếu cho mình chọn thì mình sẽ chọn 504Q vì mình thích cách phục vụ của mobiistar với khách hàng, kiểu dáng đẹp, cứng cáp và nam tính (màu đen) và cuối cùng là màn hình to 5inch xem phim hay chơi game rất tốt.
    Còn một lý do nữa đó là mua LAI 504Q sẽ được tặng miễn phí 6 tháng dùng 3G mạng Mobifone. Tiết kiệm được kha khá tiền 3G đây
    Nói chung mỗi người một ý, ai thích to, sang thì chọn 504Q, ai thích nhỏ, màu mè thì Racer.
    Chốt: touch LAI 504Q đáng mua ^^

Bình Luận Bằng Facebook

2. Smart Phone

Smart Phone ⋆What's Up Baby⋆

Hehe chủ Topic Anti Fan MBS lun à :))

3. Trần Thủy 4

Trần Thủy 4 Tập tành Android

2 con này có thời gian trải nghiệm mới có thể nói được. Nếu bạn đã có cả hai thì thủ làm 1 clip cho anh em xem thử

4. Thienhoa3

Thienhoa3 MODERATER chém gió

Ngon,nếu có off giá còn rẻ hơn nữa

5. PháĐảoThếGiớiẢo

PháĐảoThếGiớiẢo
    Có chút hiểu biết

Quay clip 2 con khó lắm bác ah. Nhưng có thời gian thì sẽ làm

6. Jiang Sobad

Jiang Sobad Có chút hiểu biết

kết rồi, nhưng chờ đến khi 4rum hỗ trợ rom đã rồi mới tính típ, đang để dành từ từ rồi nâng em S01 lên 504Q :">

7. thelovemyth

thelovemyth Có chút hiểu biết

Bài review như tay trong mbs vậy :m155:
    Nhưng mà thiệt là 504Q thích hơn, k biết mấy cái khác thế nào chứ GPS mình thấy ngon hơn hẵn.

8. chanhtrungnct

chanhtrungnct Có chút hiểu biết

Lúc đầu tưởng 5inch to nhưng cầm về thì thấy ko to tí nào cả, rất vừa tay.

9. tuanc kvjvjbkđ

tuanc kvjvjbkđ Có chút hiểu biết

Co ai bik camera 454 voi 504Q cai nao hon ko

10. TrungThanh51

TrungThanh51 Thành Viên Tích cực

Con 504Q dc có 2 điểm cảm ứng

Sent from my mobiistar touch LAI 504Q using Diễn đàn mobiistar mobile app