PRIME 508 Prime 508 và Asus Zenphone 5

Thảo luận trong 'Trải nghiệm & Hỏi đáp' bắt đầu bởi Trầm Minh Khang, 11/8/14.

1. Trầm Minh Khang

Trầm Minh Khang
    Có chút hiểu biết

Tình hình là đã tậu 1 em Prime 508 nhưng vẫn còn dòm ngó, trong ngóng em Asus Zen 5. Mua em Prime mà cứ sợ vuột mất em kia nên cứ mỗi ngày lên thế giới di động dò hỏi. Và hum nay may mắn hàng về 1 em (Phiên bản 501 màu trắng), mình ko đc mua do khách đặt về, nhưng cũng mượn vọc vạc kha khá và. Đặt cạnh con Prime 508 của mình thì cá nhân mình có 1 số ý kiến như sau:
    1. Về thiết kế:
    - Zen 5 và Prime có cùng màn hình 5 inch nhưng kích thước Zen 5 to hơn, nhất là chiều dài, trông khá kềnh càng, ngược lại với Prime 5 thiết kế vuông vức, viền màn hình, và thân máy mỏng.
    - Các điểm nhấn trên mặt trước của zen 5 ko tạo ấn tượng, 3 nút bấm khá to mà còn thêm viền kim loại đồng tâm nữa gây sự cồng kềnh thừa thãi.
    - Mặt sau nếu nhìn thì thấy nó khá đẹp, tuy nhiên cầm vào lại không có cảm giác thoải mái, phần nắp lưng rất dễ dính các loại vết bẩn và hút bụi, đồng thời cho mình cảm giác khó lau chùi hơn prime 508.
    Nói chung là Prime 508 đạt hơn theo tiêu chuẩn mỏng, sang trọng, tinh gọn của riêng mình.
    2. Về màn hình
    - Mặc dù cùng có độ phân giải 1280x720 nhưng màn hình của Zen quá mờ và tối, kể cả chỉnh mức sáng nhất cũng chưa rõ đẹp bằng mức 50% bên Prime của mình. Các icon có cảm giác khá nhòe chứ ko nét như Prime. Màn hình mới nhìn mình cứ tưởng tại còn miếng dán nên nó tối như vậy nhưng ko có miếng dán và lau chùi kĩ thì vẫn thế.
    - Màn hình 5 inch nhưng trong giao diện có thêm nhiều phần như dowload, tải xuống.... nên làm cho màn hình sử dụng nhỏ lại so với chiều dài tăng thêm của Zen 5 tạo cảm giác càng to và thô hơn Prime
    3. Về hiệu năng
    - Mình test antutu thì cho 17k điểm < 23k điểm của Prime 508. Chạy thử một số ứng dụng game, web thì khi lướt nhanh màn hình thì trên Zen 5 có độ trễ và giật, còn Prime thì hoàn toàn ko. MÌnh cứ nghĩ là cùng ram 2g và thương hiệu của Intel thì Zen sẽ hoạt động ko kém j, nhưng thực sự lại thấy yếu kém nhiều so với sức mạnh từ 8 nhân của Prime.
    - Mình test CPUZ thì khi tắt tất cả các tác vụ (Bằng phần mềm tiết kiệm pin) thì về ram như sau: Prime 508 chỉ tốn 26% ram để hoạt động, còn Zen 5 tốn tới 48%.
    4. Về camera:
    - Về độ nết thì giữa Prime và Zen đều như nhau, tuy nhiên về phần màu sắc thì cả 2 máy đều có vấn đề. Tuy nhiên Prime vẫn vượt trội hơn hẳn. Cụ thể là Prime có các tùy chỉnh mặc định không phù hợp: độ nét thì mức thấp nhất, độ tương phản và độ bão hòa thì lại cao, độ sáng trung bình làm cho hình bị chói quá mức. Nhiều khi chụp một đồ vật màu hơi nâu đỏ nhưng trên camera lại làm cho nó quá đậm, điều này có thể khắc phục được bằng cách tùy chỉnh lại hoặc chọn chế độ chụp phù hợp. Còn Zen 5 thì màu sắc lại quá nhợt nhạt, mình có chỉnh qua các chế độ chupwj cũng như các tùy chỉnh khác nhưng lại khong cải thiện được là mấy. Mình luôn lựa đt theo tiêu chí camera, độ mượt và pin, do đó khi so sánh và chụp thử các tấm hình bằng 2 máy thì hơi thất vọng về Zen 5. Tuy nhiên 1 ưu điểm của Zen 5 chính là phần mềm chụp hình có các tùy chọn rất thông minh và dễ thao tác. Cong Prime thì màn hình tùy chỉnh của camera thì quá nhỏ, vô mấy phần như chế độ chụp cảnh, hiệu ứng hình thì chỉ có mỗi ô bé tí để thao tác, lại thiếu những hình minh họa cho các chế độ nên nhìn thấy đơn điệu và thiếu chuyên nghiệp. Nhưng bù lại Prime 508 có những tùy chỉnh như chụp chữ V, chụp hình sống...khá hay.
    - Về camera trước thì cho thấy Prime 508 sáng hơn khoảng 20-30% nên khuôn mặt rõ hơn, và có tự động làm đẹp nên mịn màng hơn.
    5. Về pin:
    - Mình bật phần mềm antutu để xem điểm đồng thời cũng để test pin thử thì sau khi quét xong con Prime của mình mất 2% pin còn con Zen thì mất 3%, do không có điều kiện test nhiều (vk hối về đi đám) nên mình chỉ test về pin được như trên. Còn lại thì lo xem mấy cái chức năng khác nên ko tính được để so sánh pin.
    - Về độ nóng thì quá trình text Zen 5 không thấy hiện tượng nóng mà chỉ hơi ấm mà thôi, nếu so với Prime thì cũng ở mức ngang ngữa, nhưng Prime thoát nhiệt tốt hơn (mau nguội) còn Zen do phần nắp nhựa nên nhiệt bị giữ lại nhiều hơn.
    Và từ những trải nghiệm trên. Nhận định của mình là KHÔNG NÊN MUA ZEN5 NẾU ĐỦ TIỀN MUA PRIME! Với chênh lệch 1 triệu (khoảng 25% giá trị của Zen 5) thì nên đầu tư mua em Prime để trải nghiệm tuyệt hảo nhất. Về lâu về dài thì mình chưa dám chắc về độ bền của 2 sản phẩm, tùy theo nhà phát triển, nhưng về hiện tại thì nên mua Prime. Dù Zen 5 có bền hơn nhưng với hiện nay đt ra liên tục như vậy thì nếu để sử dụng trong 1,2 năm trước khi đổi máy thì chắc ko thành vấn đề.
    Mình chỉ nói lên cảm nhận riêng, các bạn đừng ném đá quá nhé ^^!

Bình Luận Bằng Facebook

2. Trần Hoàng Hải

Trần Hoàng Hải Tập tành Android

Em cũng như bác đấy, trước định tậu em zen 5 vì thấy truyền thông kêu gào ầm ĩ quá, thế mà giờ lại dùng prime. Nhưng mà phải nói prime đẹp thật.

Sent from my PRIME_508 using Diễn đàn mobiistar mobile app

camry2007 likes this.
  3. trinhtyquang

trinhtyquang Thiên Thần Ánh Sáng

Zenfone yếu wifi, chỉ hơn 508 1 cái là có chế độ chỉnh màu sắc, nóng lạnh cho màn hình, mình chỉnh về đen trắng luôn trông ngầu! Còn hiệu năng theo mình thì zenfone không hơn được 508! Tất nhiên 508 đắt hơn cũng 1 lý do rồi!

4. nguyenphuochai

nguyenphuochai Thành Viên Sáng Giá

So sánh có phần không cân bằng cho lắm em nói sơ sơ thôi, anh Intel ATOM cho smartphone mới gia nhập vào thị phần di động thôi thì làm sao mà bằng được anh Mediatek chuyên sâu hơn, một anh lõi tứ mà bác so sánh với lõi 8 (công nghệ xxx 8 lõi hoạt động cùng một lúc) theo Mediatek công bố thì 6592 mạnh ngang ngửa hoặc hơn Qualcom 801 mà còn tiết kiệm hơn 40% pin nhé ,

Sent from my mobiistar touch BEAN 454 using Diễn đàn mobiistar mobile app

Last edited: 11/8/14
    camry2007 and Trầm Minh Khang like this.
  5. LeoTran

LeoTran Mod ROM

mạnh ngang ngữa or hơn qualcom 801 nghe ảo tưởng thế trùi, vd điển hình thui nha LG G2 chip 800 thui bạn đem con 508 ra so xem hơn hay ngang rùi cho cao kiến nha, nếu hơn được 800 thì so sánh tiếp 801 cũng ko muộn nha

manhhuy_yb likes this.
  6. hg15287

hg15287 Có chút hiểu biết

Intel atom chỉ có 2 nhân nhưng hỗ trợ siêu phân luồng. Chứ ko phải 4 nhân bác ah

7. nguyenphuochai

nguyenphuochai Thành Viên Sáng Giá

Công bố sao thì em nói vậy, mấy bác anti Mediatek thì mấy bác không đồng tình cũng phải :D:D:D:D, không trách được, em cũng anti thằng Qualcom :D mà sao lại lấy prime 508 ra so sánh chứ nhỉ, chạy 5689T 1.4ghz, ngon thì lấy 6589 2 Ghz ra so cũng chưa biết được :)

8. hg15287

hg15287 Có chút hiểu biết

Cái này người ta so sánh hiệu năng làm việc thôi bác ah. Sao bác ko lấy mobiistar ra so sánh với apple luôn đi

9. LeoTran

LeoTran Mod ROM

nhà sản xuất nào ko muốn chip mình mạnh nhưng cũng phải so sánh thực tế mới bít được đâu có nói suông được bạn

10. LeoTran

LeoTran Mod ROM

bạn tìm xem mobiistar có con nào chạy chip qualcom 801 thì mình sẵn sàng so sánh