PRIME 508 Mẹo sử dụng Camera Prime 508 (kinh nghiệm cá nhân)

Thảo luận trong 'Trải nghiệm & Hỏi đáp' bắt đầu bởi ric_eccentric, 15/8/14.

1. ric_eccentric

ric_eccentric
    Tập tành Android

Chào các bạn!

Sau 1 thời gian sử dụng Prime 508 mình thấy camera của máy này rât tốt . Tuy nhiên , thấy có 1 số bạn vẫn chưa hiểu rõ lắm về cách dùng các tùy chỉnh của Camera. Nên hôm nay mình xin hướng dẫn cơ bản cho 1 số bạn đang sử dụng Prime 508.
    Giao diện chụp ảnh mặc định

Trong giao diện chính của Camera mặc định có những chổ chúng ta cần lưu ý.

1. Chế độ chụp ảnh thông thường.

2. Chế đô chụp ảnh sống (kết hợp chụp ảnh và quay video lại vài giây trước khi bức ảnh đuọc chụp).

3. Chế độ làm đẹp khuông mặt ( Hỗ trợ cho các bạn nữ chụp tự sướng J. Ko thua kém gì 360 đâu nhé ).

4. Chế độ chụp toàn cảnh( chụp nhiều ảnh ghép lại tạo thành 1 bức ảnh phong cảnh )

5. Chế độ chụp bằng cữ động ( Cái này để sử dụng được thì các bạn sau khi mở tính năng này lên chỉ cần xòe 2 ngón tay trước ống kính máy sẽ bắt đầu đếm ngược 2 giây rồi chụp. Tuy nhiên, máy chỉ nhận diện khi ngón tay kèm nhân vật, tay ko thi nó ko chụp nhé).

6. HDR- Chế độ chụp ngược sáng

7. Tắt mở flash- có 3 chế độ Luôn tắc-Luôn mở-Tựng động (đễ có được ảnh đẹp hơn khi đánh flash các bạn nên đẩy ISO về thấp nhât (100) thay vì Auto như mặc định).
    Vào Cài Đặt -> chọn lớp máy ảnh -> Chọn ISO -> chọn 100

8. Chuyển đổi Cam trước-sau.

9. Cài đặt nâng cao cho Camera (Phần này mình sẽ chú ý tới Cân bằng trắng và thuộc tính hình).
    Cài đặt -> Thuộc tính hình
    Cân bằng trắng ( trong phần này các bạn nên chú ý khi chụp ảnh ngoài trời nên chọn chế độ Ánh Sáng Ban Ngày hoặc Trong Mây đễ có hinh ảnh đẹp hơn, kòn đi tiệc hay ở nhà thì chọn Huỳnh Quang nhé )

Thuộc tính hình

Trong phần này chúng ta có 1 vài thông số như sau:

1. Độ sắc nét : Khi đễ cao nhất thì sẽ cho hình ảnh sắc nét nhưng sẽ bị hột ảnh , mình nghỉ chỉ nên đễ thấp hoặc trung bình ko nên để cao.

2. Độ bảo hòa : thông số này cho màu sắc rực rỡ khi tăng cao. Nếu bạn nào không thích màu sắc rực thì có thể chỉnh thấp xuống bớt

3. Độ tương phản: tạo sự chênh lệch giữa vùng tối và vùng sáng. Càng cao thì chênh lệch càng cao. Cái này khi để cao sẽ cho hình ảnh rất trong trẻo, giảm xuống thì hình ảnh sẽ có lớp màn mờ

Một số bạn mún có được ảnh chụp xóa phông có thể dùng app Google Camera có sẳn đễ thực hiện tuy chỉ là xóa phông dạng nội suy thôi nhưng cũng thú vị.
    Mở App -> Vuốt sang phải -> Làm mờ ống kính
    Chụp nhân vật
    Từ từ nâng dt lên cao
    Chờ xử lý
    Cân chỉnh độ mờ , thế là xong.

Hi vọng với bài viết này chúng ta có thể chụp được những ảnh theo ý muốn của mình...

Gần đây mình có nghe các bạn phê bìn về việc chụp ảnh người da bị đen và chụp hoa màu đỏ vàng thì màu wá cháy . Mình xin chia sẻ với các bạn cách chúng ta khắc phục.
    Thực ra cũng rất đơn giản, có lẽ mobiistar mún chiếc điện thoại của mình có thể chụp những bức ảnh phong cảnh thật là đẹp nên họ để Độ Bảo HòaĐộ Tương Phản là cao nhất.
    Để chụp những vật cảnh có tone màu nóng như đỏ, vàng, cam,... thì chỉ việc đẩy Độ Bảo Hòa về mức Trung Bình hoặc Thấp.
    Còn khi chụp người mà da bị đen thì các bạn nên giảm Độ Tương Phản xuống.
    Tóm lại, trong 1 vài trường hợp mình đề xuất 1 vài thông số như sau:
    + Chụp Phong Cảnh: mình sẽ vẫn giữ Độ Bảo Hòa và Độ Tương Phản ở mức cao nhất.
    + Chụp Người : Độ Bảo Hòa và Độ Tương Phản Trung Bình. (Nếu chụp dưới ánh đèn vàng thì Độ Bảo Hòa xuống Thấp nhất)
    + Chụp Hoa và những vật có gam màu nóng: cũng tương tự Bảo Hòa và Tương Phản Trung bình.
    + Chụp buổi tối , thiếu sáng, dùng flash: ISO để mặc định 100 đễ ko noise.
    Mình thấy chỉnh thông số trước khi chụp 1 bức ảnh tạo cho chúng ta 1 cảm giác thíck thú hơn . Hi vọng các bạn có những kinh nghiệm khác thì cùng chia sẽ với nhau.

Last edited: 30/8/14

Bình Luận Bằng Facebook

2. TrầnHoàngAnh

TrầnHoàngAnh Có chút hiểu biết

Bài viết rất hay. Sẽ cố gắng học hỏi

Sent from my PRIME_508 using Diễn đàn mobiistar mobile app

3. minhlk320_cntt

minhlk320_cntt Thành Viên Ưu Tú

Like ủng hộ trước cái đã

4. Yukimura

Yukimura Thành Viên Tích cực

Haha, mình cũng định làm vài cái hướng dẫn cho anh em mới xài mà có bạn làm rồi nên thôi.

Bổ sung 1 cái là nếu buổi tối muốn chụp phơi sáng thì các bạn chỉnh ISO còn 100 và tăng phơi sáng lên +3. Nín thở trong khi chụp, thì sẽ cho bức ảnh phơi sáng với tốc độ chụp là 0.25 giây. Bảo đảm ảnh sẽ không bị nhiễu trong đêm.

haohaocook and minhlk320_cntt like this.
  5. ric_eccentric

ric_eccentric
    Tập tành Android

Gần đây mình có nghe các bạn phê bìn về việc chụp ảnh người da bị đen và chụp hoa màu đỏ vàng thì màu wá cháy . Mình xin chia sẻ với các bạn cách chúng ta khắc phục.
    Thực ra cũng rất đơn giản, có lẽ mobiistar mún chiếc điện thoại của mình có thể chụp những bức ảnh phong cảnh thật là đẹp nên họ để Độ Bảo HòaĐộ Tương Phản là cao nhất.
    Để chụp những vật cảnh có tone màu nóng như đỏ, vàng, cam,... thì chỉ việc đẩy Độ Bảo Hòa về mức Trung Bình hoặc Thấp.
    Còn khi chụp người mà da bị đen thì các bạn nên giảm Độ Tương Phản xuống.
    Mình thấy chỉnh thông số trước khi chụp 1 bức ảnh tạo cho chúng ta 1 cảm giác thíck thú hơn . Hi vọng các bạn có những kinh nghiệm khác thì cùng chia sẽ với nhau.

6. quanphuong

quanphuong Tập tành Android

á đù ngon dzữ nhĩ

7. quanphuong

tool này ai viết vậy

8. quanphuong

Hay quá vậy ta , mình đang viết tool camare 380 , hehe sẽ share cho các bạn test thử

9. baoduc@tech

baoduc@tech Tập tành Android

Chỉnh độ bảo hòa và tương phản ở đâu bạn? Trong cài đặt đâu có đâu

10. Gnut®

Gnut® Helper

Vào máy ảnh mục cài đặt chọn thuộc tính hình đó bạn