máy 452c chạy chậm

Thảo luận trong 'Trải nghiệm & Hỏi đáp' bắt đầu bởi mylink_2014, 21/4/14.

1. mylink_2014

mylink_2014
    Tập tành Android

mình xài máy được hơn 1 tháng rồi, máy cài zalo, viber, messenger còn lại là trong máy có sẵn ko cài thêm. Thẻ nhớ mình dùng 4gb nhưng dùng có mấy trăm mb à do không chụp hình nhiều cũng không nghe nhạc. Dùng ứng dụng xong mình thường giữ nút home tắt hết những ứng dụng ngầm trong máy . Vậy mà ko hiểu sao gần đây máy chậm kinh khủng, mỗi lần nhấn nút để gọi điện thì phải chờ gần 10s mới hiện ra số để bấm, nhấn vào facebook thì hơn 15s mới chạy vô ứng dụng, do mình để 15s tắt màn hình mà tắt tối thui oy fb còn chưa hiện ra nữa. Mình đoán lên bảo hành thì mấy anh chị trên đó cũng chạy lại chương trình, cái đó thì mình reset cũng được nhưng ngán phải tải lại mấy ứng dụng, sdt. Không biết mình dùng có sai qui cách, tải ứng dụng nhiều hay do máy vậy ta?
    Thích lõi tứ nhưng 504q to quá à, đành mua em này vì nó dễ thương. hic

Bình Luận Bằng Facebook

2. Lê Thanh Tuấn

Lê Thanh Tuấn Thành Viên Ưu Tú

Các app bạn xài phía trên đều liên tục chạy nền (dùng RAM) cả cho dù bạn có tắt nó bằng cách giữ nút home.

Nguyên nhân của bạn có thể là do bạn đang sử dụng thẻ nhớ 4gb class 4. Bean 452c được chỉnh sửa để nhận thẻ nhớ SD làm bộ nhớ mặc định khi cài ứng dụng. Các ứng dụng như Viber, Zalo, Facebook luôn chạy ngầm sẽ thi nhau giành quyền đọc dữ liệu trên thẻ SD. Điều đáng nói là điển hình như Facebook mỗi khi bạn load hình ảnh, thông tin mọi thứ sẽ được lưu vào thẻ nhớ dưới dạng cache files. Khi bạn mở lại ứng dụng nó sẽ tự động load nhanh hơn nhờ bộ nhớ caches đó. Vì vậy, tốc độ load ứng dụng ngày càng giảm do load quá nhiều caches. Tốc độ đọc thẻ nhớ class 4 theo như lý thuyết là ~16mb/s nhưng thực tế chỉ tầm cỡ ~6-7 mb/s. Bạn hãy nên sắm cho mính 1 thẻ nhớ 8 gb class 10 (giá cỡ 200k). Máy sẽ chạy nhanh hơn đấy.

Mình hơi khó chịu về độ nhạy của cảm ứng cũng như thanh Notification quá khó vuốt của 4.2.2.

mylink_2014 likes this.
  3. kutrgmapzz

kutrgmapzz Tập tành Android

May 512M ram ma ban chay nhieu app nen qua thi do la dung roi. Khi app facebook chay nen chiem cung 40-50M, may app chat online cung tam do nen vi chi ban can khoang 200M cho vai chuong trinh o tren --> khong kha thi.

De giam lag, thu nhat la hy sinh chi giu lai 1 cai chat la okie. Neu chat vn thi zalo dang vo doi ve toc do.

Dung disable service, tat het cac tac dung nen cua google.

Sent from my mobiistar touch Bean 452c using Diễn đàn mobiistar mobile app

bimyeubo90 and mylink_2014 like this.
  4. bimyeubo90

bimyeubo90 Tập tành Android

Đồng ý với ý kiến của kutrgmapzz và đồng thời bạn nên dùng thêm Optimze Ram Pro trên appstore.vn để tối ưu hóa RAM trên điện thoại, vì RAM dung lượng thấp nên tối ưu để nhẹ bớt.
    Ah khi bạn disable thì bạn cũng nên disable Google Play và các ứng dụng kèm theo nó như Google Account Manager, Google Play Services, Search Application Provider, Google Services Framework, ... máy mình hồi đó để nó chạy ngốn pin kinh khủng, để không mà pin xuống liên tục. Từ ngày disable xong thì pin xài tốt hơn, kéo tới 1 ngày rưỡi. Nhưng lúc nào cài ứng dụng trên Google Play thì nhớ Enable nó lại nhá ^^ Chúc bạn vui

mylink_2014 and nguyenphi96 like this.
  5. Nguyendead

Nguyendead Có chút hiểu biết

cái này có thể do xài trong thời gian dài mà ko restart máy, ram có khi chỉ còn 10mb free

6. nguyenphi96

nguyenphi96 Có chút hiểu biết

Chi tiết hơn chút đc k bạn. Bạn dùng ứng dụng tên chính xác là gì? Disable những ứng dụng gì để trống ram nhất. Mình dùng mấy ud mà không thấy hiệu quả lắm. Cám ơn!!

Sent from my MusePERIA_v3 using Diễn đàn mobiistar mobile app

7. kutrgmapzz

Bạn lên play store search "disable service" vào đó cứ thấy cái nào có service dòng chữ xanh thì tắt nó đi. Ưu tiên tắt mấy cái dính đến google =))

8. hquangbau11

hquangbau11 Tập tành Android

bạn up lại Rom 006 mới nhất là OK mà :m087:

9. kutrgmapzz

Các bạn làm theo thế này, có thêm cũng ít RAM cho hệ thống:

10. hquangbau11

hquangbau11 Tập tành Android

cái này bạn lấy nguồn từ đâu vậy