Hướng dẫn up CWM và Root 502 HD

Thảo luận trong 'Thủ thuật & ROM' bắt đầu bởi HTC Inside, 24/7/13.

1. HTC Inside

HTC Inside
    Thành Viên Ưu Tú

Trước tiên các bạn qua đây : http://diendan.mobiistar.vn/threads/rom-goc-va-cwm-recovery-cho-lai-502hd.14010/ down CWM, Flashtool, Rom và Driver về rồi tải Root tại đây : http://download.chainfire.eu/315/Su....25.zip?retrieve_file=1']Update-Superuser.zip
    Sau khi giải nén các thứ và cài Driver xong ( bạn nào chưa biết cài driver tham khảo các bài khác ở diễn đàn mình nhé, vì có nhiều bài hướng dẫn rồi nên mình không nói lại ở đây) các bạn chép file UPDATE-SuperSU-v1.25.zip vào thư mục gốc của thẻ nhớ, tiếp theo vào thư mục Rom vừa giải nén trên máy tính mở thư mục download cắt (đừng xóa nhé) 2 file : Checksum.ini và recovery.img ra chỗ khác rồi rename file CWM_Lai502HD.img thành recovery.img rồi copy nó thế vào chỗ file recovery gốc hồi nãy. Sau đó vào thư mục SP_Flash_Tool_v3.1304.0.119 mở file Flash_tool.exe lên giao diện sẽ giống như hình :
    Capture 1.PNG
    Capture 2.PNG
    sẽ ra như hình :
    Capture 3.PNG
    sẽ ra như hình :
    Capture 4.PNG
    Lúc này tắt điện thoại, tháo pin ra rồi lắp pin vào. Gắn cáp kết nối điện thoại với máy tính, nếu các bạn đã cài driver đầy đủ thì Flashtool sẽ chạy và up recovery cho bạn. Nếu thành công Flashtool sẽ báo OK có vòng tròn màu xanh lá --> thoát Flashtool, rút cáp bấm giữ cùng lúc 2 nút volume up và nút nguồn điện thoại --> giữ vài giây máy sẽ hiện như hình :
    capture 5.jpg
    Ở hình trên nút Volume up là nút lựa chọn, nút Volume down là chọn. Thấy mũi tên chĩa ngay hàng recovery rồi thì các bạn nhấn nút volume down là vào được CWM như hình :
    capture 6.jpg
    sẽ ra như hình :
    capture 7.jpg
    sẽ ra như hình : capture 8.jpg
    chờ chút xíu CWM sẽ báo install zip completed --> bấm nút volume di chuyển xuống go back rồi bấm nút nguồn sẽ có lựa chọn reboot system now. Bấm nút nguồn để khởi động lại là máy bạn đã được Root.

Mình tường thuật hơi dài cho các bạn chưa rành dễ hiểu chứ thật ra nó cũng không lạ gì với các bạn đã từng sử dụng Flashtool và CWM. Khi đã chuẩn bị đủ các thứ thì toàn bộ quá trình trên các bạn chỉ cần chưa đến 5 phút là đã làm xong, Flashtool up recovery (CWM) 5 giây, CWM Root máy 5 giây.
    Chúc các bạn thành công !

Gửi lời cảm ơn đến các Mod và tất cả mọi người đã hỗ trợ mình Root máy và viết bài này.

PS : có bạn đã hỏi có cách nào Root mà không cần down Rom về không - có bạn đã trả lời là Root qua CWM !
    Haizz... chưa có Tool Root thì làm sao có CWM ? Vì theo mình biết thì CWM chỉ up được bằng 2 cách : qua Mobileuncle Tool và qua Flashtool. Mà Mobileuncle Tool máy đã Root mới cài được --> cách này coi như bỏ. Vậy chỉ còn cách down Rom và Flashtool về để up CWM trước rồi mới Root bằng file zip được thôi.

Có 2 loại superSU, một của chainfire và một của chainsDD (Google play để phân biệt). Của chainsDD mình Root thử thì có chút xung đột với Root Explorer, loại của chainfire thì OK hoàn toàn.

Tool Root thường có kèm theo busybox, file zip thường chỉ có superSU. Link ở trên không có busybox, mai mốt có bạn nào cần mình sẽ bổ sung ( không cần cài thêm busybox apk ).

busybox nghĩa hơi chuyên môn một chút, chúng ta chỉ cần biết là có một số phần mềm ( như Lucky Patcher...) cần nó để làm việc cho tốt là OK rồi.

* Bạn nào ở Sài Gòn mà không làm được thì hôm nào rãnh cafe giao lưu mình sẽ làm giùm cho.

Đôi lời thô thiển, có chỗ nào chưa đúng và thiếu sót mong mọi người sửa lỗi và bổ sung thêm !

Bình Luận Bằng Facebook

2. Thienhoa3

Thienhoa3 MODERATER chém gió

Hay qua

3. TèoLàTao

TèoLàTao Xin lỗi, anh chỉ là thằng xài Mobiistar

Hình như bác ấy viết chưa hết

4. TrungThanh51

TrungThanh51 Thành Viên Tích cực

Bác ơi ghi từng bước ra giúp em dc ko. đọc mà chả hiểu gì :m033::m033::m095:

5. huynhthanh2408

huynhthanh2408 Super Moderator

Có lẽ bạn là newbie nên thấy lạ lẫm, làm từ trên xuống là ok rồi.

Sent from my HTC Desire HD using Tapatalk 2

6. hungthoayb

hungthoayb Thành Viên Tích cực

..tải tất cả về cài driver trước ,tắt đt 502HD sau đó căm vào máy tính cho nó nhận driver .Sau đó mới up CWM như hướng dẫn thành công thì rút cáp ra copy flie superuse.zip ở trên vào vào thẻ nhớ và root ,nói như thế có dẽ hiểu hơn không mình mới root thành công còn rom giống hệt lên không up vẫn dùng rom theo máy

7. HTC Inside

HTC Inside
    Thành Viên Ưu Tú

Chỉ cần bạn chịu khó đọc và làm theo từng bước mình hướng dẫn ở trên là chắc chắn bạn sẽ làm được, vì bài hướng dẫn ở trên mình đã tường thuật rất cụ thể, rõ ràng chi tiết của từng bước có kèm theo hình ảnh luôn rồi - còn gì cụ thể hơn nữa bạn ơi !

8. huynhthanh2408

Các mem mới hay mắc phải khoản cài driver :)

Sent from my GT-I9100 using Tapatalk 2

9. Bảo Prim

Bảo Prim ★ Supporter ★

Thực chất cài driver là phải nhanh tay thôi =))

Gửi từ GT-N7000 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2

10. huynhthanh2408

Tinh mắt nữa :)

Sent from my GT-I9100 using Tapatalk 2