Điện thoại quá nóng sau khi sử dụng? Xem ngay 8 mẹo hạ nhiệt máy sau!

Thảo luận trong 'Có thể bạn quan tâm' bắt đầu bởi Q.Ha, 19/5/18.

1. Q.Ha

Q.Ha
    Super Moderator

Nóng máy trong quá trình sử dụng là một vấn đề thường gặp đối với mọi người dùng. Và nếu không biết cách khắc phục hay sử dụng đúng cách hơn, thì hiện tượng nóng máy sẽ gây ảnh hưởng đến độ bền cũng như tuổi thọ của dế yêu của bạn đấy. Nên trong bài này, mình sẽ gợi ý nhanh một số cách giúp bạn hạ nhiệt cho chiếc điện thoại của mình hiệu quả nhất nhé!

1. Tránh để điện thoại tiếp xúc với ánh sáng, sức nóng trực tiếp

Có thể trong khi sử dụng, bạn vô tình hay lơ đễnh đặt điện thoại gần cửa sổ hay bếp, lò vi sóng khiến ánh sáng mặt trời hoặc sức nhiệt chiếu vào với cường độ lớn khiến cho máy nóng lên nhanh chóng. Nếu bạn có thói quen này thì bạn hãy nhanh sửa đổi ngay, để bảo vệ dế cưng thêm nhé!

2. Tránh chơi game, sử dụng các ứng dụng nặng liên tục trong thời gian dài

Game thì ai chả thích chơi, Youtube thì ai cũng thích xem phải không nè? Nhưng mỗi lần bạn chơi game nặng hay xem phim liên tục thì máy sẽ phải gồng mình lên để gánh bộ đồ họa giúp bạn, làm cho CPU sẽ nóng lên. Do vậy, nếu bạn không muốn máy bạn thành chảo rán trứng ngay trong tay mình thì hãy nên chơi game một xíu thôi để điện thoại đừng bị nóng quá.

3. Hạn chế các ứng dụng chạy nền

Đây là các ứng dụng chưa được tắt hẳn đi vẫn còn chạy ngầm trên điện thoại, dẫn đến thiết bị vẫn hoạt động liên tục với cường độ cao khiến máy bị nóng và nhanh hết pin. Do đó, bạn nên tắt đi các ứng dụng này nếu không sử dụng nhé. Để tắt ứng dụng chạy ngầm bạn có thể vào Cài Đặt >> Ứng dụng hoặc chọn mục “Đa nhiệm” và xóa bớt những ứng dụng không cần thiết.

4. Tắt các kết nối không dây không cần thiết khi không sử dụng

Các loại kết nối như 3G/4G, Bluetooth, GPS,... đều là những “sát thủ” pin và đồng thời có thêm tác dụng phụ là làm tăng nhiệt độ máy. Do đó, nếu không xài thì bạn hãy tắt đi nhé, vừa đỡ nóng máy, vừa đỡ tốn pin luôn.

5. Đặt cách xa nguồn nhiệt và các thiết bị điện tử

Đặt điện thoại cạnh laptop là thói quen của khá nhiều người. Và bạn cũng biết đấy, các máy laptop thì lúc nào cũng tỏa nhiệt vô cùng, nếu còn bị cái điện thoại đè lên trên nữa thì hiện tượng "tương tác nhiệt" chắc chắn sẽ diễn ra khiến cả hai càng nóng thêm.

6. Độ sáng màn hình quá cao

Có khá nhiều bạn thường cài máy ở chế độ sáng tự động, mở độ sáng quá cao hoặc để thời gian sáng máy quá lâu dẫn đến máy sử dụng nhiều năng lượng hơn, và dĩ nhiên là tình trạng nóng máy cộng thêm hao pin sẽ xuất hiện. Hãy điều chỉnh lại độ sáng của máy và thời gian chờ để bằng cách vào Cài đặt >> Hiển thị để giúp máy tối ưu hơn.

7. Hạn chế vừa sạc vừa sử dụng

Khỏi phải bàn về việc này rồi, vì đã có khá nhiều vụ tai nạn xảy ra khi chủ nhân của những chiếc điện thoại này vừa sạc máy vừa sử dụng. Khi bạn sạc, pin đã nóng lên rồi. Nếu bạn còn sử dụng hay chơi game nữa thì nhiệt độ của máy lúc này sẽ tăng lên rất cao, gây nguy cơ cháy nổ rất cao. Vì thế, để an toàn cho chính bạn và dế cưng thì hãy thay đổi ngay thói quen này nha!

8. Hạn chế sử dụng các loại ốp lưng

Nhiều người có xu hướng thích xài ốp lưng để bảo vệ điện thoại mà không biết rằng một số loại ốp lưng lại vô tình khiến cho máy tăng nhiệt độ. Do đó, các bạn nên cân nhắc kĩ để chọn cho mình một chiếc ốp lưng phù hợp nhất nhé, hãy chọn những chiếc ốp mỏng, nhẹ để không khiến máy bị nóng thêm.

Trên đây là những gợi ý của mình khi điện thoại bạn gặp phải tình trạng máy quá nóng khi sử dụng. Tuy đơn giản nhưng là những cách phổ biến và hạn chế bạn phải đối mặt với vấn đề này thường xuyên. Nếu trong trường hợp đã thực hiện mà tình trạng vẫn không được cải thiện, bạn nên mang máy đến TTBH Mobiistar để kiểm tra và thực hiện sửa chữa nếu cần.

Bạn còn biết thêm những mẹo nào nữa không, hãy cùng bình luận chia sẻ bên dưới nhé!

Nguồn: TGDD (tổng hợp)​

: điện thoại, mẹo vặt, nóng máy

Bình Luận Bằng Facebook