Review Đánh giá sơ bộ về Prime 508

Thảo luận trong 'Trải nghiệm & Hỏi đáp' bắt đầu bởi lala206, 10/8/14.

1. lala206

lala206
    Thành Viên Ưu Tú

1. Đánh giá sơ bộ về Prime 508
    Đến hẹn lại lên! Đã lâu rồi ko tham gia thảo luận với mọi người trên diễn đàn kể từ khi Lai 504 ra đời. Nay siêu phẩm của Mobiistar lại bước lên tầm mới nên lại tái xuất :D
    Mình cầm được em này kể ra cũng chỉ vài hôm nên cũng chưa thể đánh giá dc hết những ưu và nhược của em nó nhưng cũng nêu lên 1 số điểm mà mình nhận ra để các bạn tham khảo
    Mình sẽ đánh giá lần lượt từ ngoài vô trong để mọi ngừoi tiện theo dõi
    I. Thiết kế
    Đập vào mắt đầu tiên thì đương nhiên là thiết kế của máy. Điểm này thì mình nghĩ mọi người cũng đã biết thông qua các hình ảnh cũng như từ bài review khác nên mình chỉ nêu lên cảm nhận bản thân.
    Chỉ 1 chữ thôi: ĐẸP!!!
    Tuy không tuyệt đẹp như sony nhưng rất đẹp cho 1 em smartphone tầm trung thế này. Cầm rất láng, bóng, đẹp và rất sang. Màn hình đằng trc dc dùng loại ogs full laminated, hiểu nôm na là đen tuyệt đối nên nhìn rất đen và tạo cảm giác mặt trc là nguyên khối đen chứ ko bị tách ra 2 phần là màn hình (thường màu xám) và phần khung.
    Đặc biệt máy không quá nặng nhưng cầm rất chắc tay, mình nghĩ chất liệu làm khung sườn cũng thuộc loại tốt. Và khi mình cầm bẻ máy thử thì cũng ko bị cong nhiều nên khung sườn cũng cứng và có khả năng chịu lực tương đối. ngoài ra máy cũng ko hề phát ra tiếng ọp ẹp nào. Tuy nhiên, khung cũng không phải bằng kim loại như sony nên chắc chắn ko cứng cáp bằng nhưng chắc hơn rất nhiều so với khung của những mày có thể tháo pin dc.
    Máy có thiết kế unibody nhưng nhìn chưa dc unibody lắm vì những đường chắp nối theo mình đặt chưa đúng chỗ lắm. Như bên phần trên và dưới máy bạn có thể thấy rõ đường chắp nối tạo cảm giác máy tháo nắp dc dù rằng ko mở ra dc.Nhưng cũng chỉ có phần đó thôi, còn lại mặt trc và sau thì cực kì láng mịn và nhẵn nhụi vì đều là kính chịu lực.

Trong quá trình sử dụng thì mình cũng chẳng hề dán hay đeo bao gì hết nhưng máy vẫn không hề lấy thẹo, chỉ nổi mụn tí ti thôi. Ý mình là máy ko bị xước gì đáng kể nhưng vẫn bị chấm li ti do cát bụi để lại. Cũng phải thôi, cát kể cả kính cường gorilla gì gì của tụi smartphone chục triệu cũng làm trầy như thường. Cho nên mình khuyên mọi người vẫn nên đắp mạt nạ và đeo bao (nếu kĩ) đễ em ấy đỡ bị nổi mụn hay dính sida thì tội cho tấm thân ngọc ngà lắm. Nhiều bạn thấy đẹp quá cái lột truồng miết thì biểu sao ko bị hồng nhan bạc phận :))
    II. Phần cứng
    1. Cảm ứng
    Mình nghĩ phần này quan trọng nhất nên sẽ viết trc
    “Mặt bằng chung bây giờ máy nào cũng cảm ứng đa điểm điện dung rồi nên chắc không khác gì đâu… blah blah blah…”
    Dám các bạn sẽ nghĩ như vậy nhưng ko phải vậy đâu nhé. Mình sẽ nêu 1 số ý liên quan đến cảm ứng
    • Độ nhạy, hay nói nôm na là lực ấn tay vào màn hình. Cùng là màn hình cảm ứng điện dung nhưng ko phải em nào cũng giống nhau. Điển hình như trc đây mình dùng em jiayu gì đó của trung quốc thì dù cảm ứng điện dung 5 điểm thật nhưng cảm ứng khá nặng, tay chạm vào cảm giác phải hơi có lực thì màn hình mới hiểu. Ngược lại, em Gionee e7 mini đang xài thì lại quá nhạy, nhiều khi tay chưa chạm đã hiểu nên cũng gây nhiều phiền toái. Điển hình như khi đang nhắn tin tốc độ cao thì cứ bị double chữ cái hoài. Em Prime 508 này thì ko bị, xài khá là thoải mái muọt mà
    • Đa điểm: em Prime này dc 5 điểm và cũng ko có gì để phàn nàn
    • Mật độ điểm cảm ứng trong 1 diện tích cố định:
      Khái niệm này hok mới nhưng chắc cũng ít bạn để ý. Đó là khi bạn quẹt 1 đường dài x cm với vận tốc y thì máy sẽ hiểu dc z điểm. Máy nào có điểm z càng cao thì dộ mượt khi vuốt càng trơn tru. Các mày trung quốc thường bị nhược điểm này, nhất là những hãng noname. Trước đây mình có thời gian sử dụng máy iocean x7 (hay ở vn mình gọi là aveo x7) thì bị nhược điểm này. Máy nhận quá ít điểm nên khi thao tác vuốt thông thường, hình ảnh sẽ cho ra khựng khựng. ko chỉ máy trung quốc mà kể cả máy của Nhật cũng bị nữa. Trc mình cũng có xài cái sh06e của Sharp thì cũng bị y vậy, cảm ứng ko trơn tru nhìn cứ nhức mắt. Máy Prime này thì trơn tru nên ko phải lo nha
    • Độ trễ cảm ứng:
      Đó là khi bạn vuốt thì hình ảnh sẽ theo sau. Ko dc như ip vốn nổi tiếng “tức thì” nhưng Prime 508 cũng thuộc dạng nhanh bay giờ, so với Samsung LG thì cũng ko khác biệt gì
    • Công nghệ OGS: công nghệ này giống như in-cell của LG vậy, làm cho lớp cảm ứng và kính dính vào nhau nên hình ảnh sẽ nổi lên trên bề mặt kính hơn, màu sắc sẽ trung thực và sáng hơn. Tuy nhiên cái nhược điểm to bự của nó là khi bể lớp kính bên ngoài là toi luôn cảm ứng. Mình cũng từng là nạn nhân rồi, để máy bị cấn tí xíu, nứt 1 đường ngọt xớt từ trái sang phải thế là đi toong cảm ứng. Thay là phải thay cả cụm màn hình nên chi phí đắt đỏ. Cho nên nhắc nhở các bác là nên đeo bao nhá, em yêu kiều nên đừng liều nhá! Nói thì nói thế chứ cũng khó cấn nứt lắm, tại mình ngủ nằm đè lên nên bị vậy :P
    2. Màn hình:
    Đúng ra thì mình nên so với cái zen 5 nhưng vì ko có máy nên thôi so tạm với cái gionee e7 mini mình đang dùng vì thông số 2 cái màn hình khá giống, đều ogs đều fullaminated và đều là 720p.
    Điểm chung
    • Độ phân giải ổn cho máy 5 inch. Lúc trc còn đua đòi fullhd nhưng thấy ko đáng lắm vì phải hy sinh hiệu năng nhiều quá
    • Độ sáng ổn, nhìn ngoài trời vô tư
    • Ogs nên đen tuyền
    Ưu của Prime
    • Màu sắc theo tông xanh nên dịu mắt và khá trung thực. Diều này khá quan trọng vì nó ảnh hưởng trực tiếp tới chụp ảnh. Màu của Gionee theo tông ấm nên hơi rực và cho màu tuy đẹp nhưng ko chính xác với màu ngoài đời khi chụp ảnh. Nhớ ngày xưa thời iphone 4, mọi ng cứ nháo nhào đi kiếm màn hình xanh hơn màn hình vàng.

Ưu của Gionee
    • Màu sắc rực rỡ thích hợp cho bạn nào khoái màn như Samsung.
    • Cùng độ phân giải nhưng điểm ảnh nhìn ít bể hơn. Có lẽ do màn của Prime 5inch to hơn 4.7 của gionee nên nhìn ra điểm ảnh dễ hơn. Nhưng điều này ko quan trọng vì phải dí sát mới thấy khác biệt mà ai hơi đâu mà đi rị mọ vậy làm gì
    • Có thể chỉnh dc color theo tông ấm, lạnh hay tự nhiên. Nhưng tin mình đi , ko xài dc đâu, chỉ có để neutral là dc thôi
      3. Loa và mic
    Đã là dt thì phải quan tâm 2 cái này và em này ổn, to rõ như bao em nào. Không có gì lạ để nói
    4. Rung:
    khá. Nói chug là các bạn sẽ ko phải chê rung yếu. ít nhất là mạnh hơn gionee của e
    Song sánh
    Cũng chuẩn như Lê Duẩn. Cũng ngang ngữa em gionee e7 mini và iphone 5s. Mình chưa thấy có vấn đề gì. Wifi, Bluetooth 3g cũng vậy
    5. GPS
    Tuy chưa dc như những máy có trang bị Glonass nhưng dường như Prime đã dc khắc phục điểm yếu bắt tín hiệu GPS thực. Máy bắt khá nhanh và chuẩn. tuy nhiên vẫn phải tốn khoảng 10s để fix location, trong khi gionee của em chỉ khoảng 5s. Nhưng em chưa test nhiều nên điều này còn tương đối lắm. Chủ yrus bắt dc là ok rồi, nhớ trc đây chip mt6589 bắt tín hiệu thấy ớn. Fix cả buổi mà chảy mồ hôi mà chưa dc cái nào. Hậu quả là khi bật map, khi đang chạy xe thì vị trí không di chuyển trơn tru mà cứ nhảy cóc.
    6. La bàn
    Đáng tiếc em nó ko có. Nhưng nếu ko dùng map nhiều, lội song lội suối đi phượt thì cũng ko ảnh hưởng lắm. Vì mình nghĩ nếu đi đường trong thành phố thì chắc mọi người cũng có thể xác định dc phương hướng khi nhìn vào map
    7. Cảm biến:
    Hơi bị ít, chỉ có tiệm cận, ánh sáng và gia tốc kế. Nhưng chắc cũng đủ cho nhu cầu thông thường rồi, đua xe vẫn mượt chán. Dc cái là các cảm biến này khá nhạy, nghiêng màn hình là quay liền nên đua xe cũng khá thoải mái
    8. Bộ nhớ
    16gb, chắc cũng đủ dùng. Thế mà còn gắn dc thẻ nữa. em gionee của mình bó chiếu khoản này L
    9. Đèn flash:
    Chắc là sáng nhất trong các máy trc giờ của mbs rồi thì phải. Khá ấn tượng. chụp hình ban đêm dùng flash sáng khủng khiếp, đôi khi bị lóa luôn nên phải hãm exposure lại. Gionee bái làm sư phụ
    10. Camera
    Có nguyên 1 bài riêng rồi và em cũng ko chuyên khoản này nên ko nói nhiều. Nêu chút ý kiên cá nhân thôi
    Sensor của sony nên chụp đêm khá ấn tượng. ko flash đã khá rồi, có flash là sáng cả 1 vùng khá lớn. tuy nhiên độ sắc nét khi chụp ban ngày chưa cao (chắc chỉ do 8mp). Màu sắc cũng hơi bị tươi quá nên mình mới mò thử thì thấy mặc định máy để saturate là high. Ko hiểu sao default ko phải là mức giữa hết nhưng thôi chỉnh lại dc nên ko phàn nàn gì. Nếu so camera vơi gionee thì thua về độ sắc nét nhưng đủ để up facebook rồi, ảnh cũng nhẹ hơn nên tiện lưu trữ. Màu sắc cũng trung thực hơn, 1 phần do màn hình màu ko rực nên khi chụp dễ canh màu thực với ngoài hơn. Nhưng bạn nào thích chụp màu đẹp thì gionee chắc sẽ đáp ứng tốt hơn.
    Điểm trừ to tướng của Prime là camera trc tệ quá. Chụp hột tè le, y chang ip K
    11. OTG:
    Không có. Hơi tiếc cho bạn nào thích dung thiết bị ngoại vi
    12. Pin
    Cũng có 1 bài riêng rồi và cá nhân mình thấy pin cũng bình thương, onscreen khoảng 4 tiếng. Mình ko hiểu sao pin mấy em mt6592 này ko trâu bằng mt6589 lúc trc. Cả gionee e7 mini của em tuột cũng rất lẹ, còn lẹ hơn cả Prime nữa, chắc do lõi 8
    Nhưng điều quan trọng là mình để standby 3g on và data on thì cũng ko tuột nhanh lắm
    III. Hiệu năng
    Chắc các bạn cũng quan tâm khoản này nên mình sẽ nói qua dù rằng đây ko phải là điểm nổi trội của Prime 508
    Có lẽ mobistar đã cho ra đời em này hơi chậm, ko theo kịp xu thế lõi 8 khi mới ra nên đã ko tạo nên độ hot. Lõi 8 của Prime cũng là phiên bản tiết kiệm năng lượng nên hiệu năng ko cao bằng bản thông thường nhưng cũng nhờ thế mà máy đỡ tốn pin và có thể trụ dc 1 ngày sử dụng dù thân hình khá mỏng. Em gionee cũng mỏng mảnh và hậu quả là pin tuột còn lẹ hơn do xung cpu cao quá
    Điểm antutu của Prime dc khoảng hơn 23k và gionee thì 27k nhưng khác biệt phần lớn nằm ở CPU, cái khoản mà khi dung bình thường chã thấy khác biệt gì. Mấy bạn nào xài máy vi tính mà khoái Overclock mới thích cái này chứ thực ra tác vụ thông thường chẳng khác gì. CPU đạt dc ngưỡng daily use thì nên dừng lại để dành tiết kiệm năng lượng chứ có ai encode, render hay convert phim ảnh gì trên smartphone đâu nên theo mình cũng ko phải là điểm yếu thực sự
    Điểm yếu thực sự nằm ở cái GPU, hay còn gọi là chip đồ họa. vì là phiên bản cắt giảm nên xung của gpu cũng giảm (từ 700mhz trên Gionee xuống 600mhz của Prime) và kết quả là hiệu năng cũng giảm. khi mình test antutu thì mục 3D chỉ dc hơn 4k1 1 tí trong khi Gionee là gần 5k. Điều lạ là mình đã từng xem review mấy cái chạy mt6592 kể cả khi gánh màn fullhd vẫn dễ dàng dc hơn 5k5. Có lẽ do bản rom chưa tốt
    Tuy nhiên đây cũng chỉ là điểm benchmark. Cái quan trọng là khi chơi game thực thụ và Prime làm tốt dc điều đó (hình như ad có bài review rồi). Và Gameloft cũng chính thức hỗ trợ chip mtk nên ko việc gì phải lo
    Cái phải lo chính là Ram và Prime dc trang bị 2gb ram, xài rất thoải mái. Quá trình sử dụng mình luôn luôn duyệt web hơn 5 tab khi đang nghe nhạc nhắn tin này nọ nhưng ko hề bị khựng. Máy vẫn lưu lại tiến trình làm việc tốt. Trong khi em gionee chỉ có 1gb ram nên cứ phải load lại hoài. Lâu lâu bấm ra giao diện chính cũng phai load lại, kể cũng ức chế
    IV. Vài điểm chưa tốt nhưng có thể khắc phục
    1. Giao diện
      Đơn giản quá, chưa có gì riêng cho MBS, nhưng cái này customise dễ, sau này thiếu gì rom vọc. Giờ cứ để stock để xem máy mượt ko đã
    2. Knock on:
      Khái niệm này là của LG, và bắt đầu có từ LG G2 và giờ Prime cũng có luôn. Đó là khi tắt màn hình để standby thì chỉ cần chạm 2 lần lên màn hình thì sẽ sáng màn hình lên. Điều này giúp bạn hạn chế sử dụng nút nguồn để tránh bị lơn hay liệt. Tuy nhiên cơ chế hoạt động của knock on này chưa tốt lắm khi ko sử dụng chung cảm biến để biết khi nào máy đang để trong túi quần. Bù lại, máy sẽ hiểu bằng cách nếu gõ cảm ứng quá 1 điểm (2 trở lên) thì màn hình sẽ ko lên, mà thường bỏ túi thì khi cọ cọ ma sát thì sẽ hơn 2 điểm. trong 3 ngày sử dụng thì mình chưa bị mở khóa cảm ứng loạn gọi lung tung lần nào trong khi gionee thì có. Và chỉ có 1 lần máy chỉ bật màn hình sáng nhưng ko mở khóa dc vì cơ chế mở khóa cũng khó nên nói chung là có thể dung dc
      Cuối cùng là đôi khi gõ ko lên ^^! Nhưng cũng ít khi
      Còn mấy cái vẽ vẽ khi tắt màn hình truy cập nhanh ứng dụng thì khá nhạy, nhưng áp dụng thực tiễn ko tốt lắm vì ko nhanh hơn mấy nên mình cũng ko dùng.
    3. Built in app:
      Các wungs dụng dc cài sẵn nhiều quá, toàn là ko dung để nhìn chật chỗ. May mà xóa dc ko cần root nên cũng ko sao
    4. đèn led notification (đèn thông báo)
      dù có đèn nhưng hình như chỉ sử dụng khi sạc pin thôi chứ khi có cuộc gọi nhỡ hay tin nhắn thì chã thấy sáng gì hết. Mình nghĩ cái này chắc mod rom lại dc
    VI. So sánh với vài máy cùng tầm giá
    1. Đầu tiên là Prime 508 vs gionee e7 mini:​
    Ưu:
    • rẻ hơn (có off lại càng rẻ)
    • camera sony chụp đêm khá
    • flash sáng
    • có thẻ nhớ
    • 2gb ram
    • Màn hình màu khá trung thực
    • ĐẸP hơn
    Nhược:
    • Camera trc ko đẹp
    • Ko có la bàn và những cảm biến khác
    • Không có OTG
    • Màu sắc màn hình ko rực bằng
    • Chip yếu hơn 1 chút
    2. Thứ 2 là Prime vs Zen 5:​
    Chung:
    • Đều thiếu cảm biến
    • Đều không thay pin dc
    • Đều không có otg
      Ưu:
    • Rẻ hơn nếu có off
    • Camera sensor của sony
    • Màn hình ogs full laminated
    • Ko bị kén game và ứng dụng so với chip intel
    • Theo mình là đẹp hơn
    Nhược:
    • Camera ko có chế độ siêu tối, do ko có phần mềm để chụp phơi sáng lâu
    • Ko có la bàn
    • Hiệu năng 3D kém hơn
    • Không có nhiều màu để chọn
    3. Prime 508 vs hkphone Air:​
    Chung:
    • Màn 720p ogs full laminated
    • Camera trc ko đẹp
    • Kiểu dáng 9 người 10 ý ^^!
      Ưu:
    • Rẻ hơn nếu có off
    • Chip lõi 8
    • Ram 2gb
    • Camera sony sensor
    • Flash sáng
    • Cứng cáp hơn, ko bị ọp ẹp
    Nhược:
    • Ko có NFC và các cảm biến khác
    • Ko tháo pin dc
    • Không có la bàn
    Nói chung, MBS đã đánh mạnh vào khoản thiết kế và camera nên cấu hình chỉ dừng ở mưc khá chứ ko cao. Nhưng với mình đã rất đủ để dùng bình thường kể cả game gủng rồi. Cấu hình mạnh quá thì tối ngày mấy bạn ôm máy suốt thì còn gì là đời sống thực. Sống thực cần camera đẹp để ghi lại khoảnh khắc cũng như máy đẹp để khoe thì sẽ thiết thực hơn J). Chắc MBS nghĩ thế nhưng nếu dc cấu hình mạnh hơn thì chắc mọi người sẽ ưu ái hơn, và mình cũng ko ngoại lệ. Giá cũng nên hạ 1 chút cho bằng với giá khi có off thì sẽ ổn hơn

Last edited: 10/8/14
    Kenvin, trinhtyquang, kajshj and 9 others like this.

Bình Luận Bằng Facebook

2. yellow73

yellow73 Thành Viên Sáng Giá

Minh phai login de like va comment cho bai viet hay va chi tiet.

lala206 likes this.
  3. quocan

quocan Thơm Giác Đấu

hay quá!:m172:

lala206 likes this.
  4. lala206

lala206
    Thành Viên Ưu Tú

cảm ơn bác

5. lala206

lala206
    Thành Viên Ưu Tú

lâu mới gặp lại bác quocan ^^! Bác đang xài Prime hả?

6. quocan

quocan Thơm Giác Đấu

vâng!

7. lala206

lala206
    Thành Viên Ưu Tú

xài thấy sao bác?? thấy em đánh giá Prime như trên có khách quan hok?

8. quocan

quocan Thơm Giác Đấu

Theo cảm nhận của mình là khách quan.
    Hay!

9. baobinh

baobinh Thành viên tích cực

Đang viết bài đánh giá Prime 508 so sánh với E7 mini định đưa lên mà vào dd thấy Hưng đưa bài lên nên chú không tạo bài mới mà ké ở đây nhé :

Mua Prime 508 được hai ngày, nay Chủ Nhật rãnh nên viết bài đánh giá dưới góc độ người tiêu dùng để các bạn nào có ý định mua thêm thông tin để tham khảo.
    Bài viết có so sánh Prime 508 với Gionee E7 mini để các bạn có thêm đối chiếu. So vì hai con có cấu hình, kích thước, giá tiền chứ không có ý định khen hay chê một trong hai vì cả hai đều có ưu và nhược điểm.
    Tham khảo Gionee E7 mini tại : http://vienthinh.vn/Chi-tiet-SanPham-117-10272-1/gionee-elife-e7-mini.htm

1/ Về hình dáng:
    - Cả hai có hình dáng khá đẹp, Prime 508 dù màn hình 5 in nhưng chỉ dài hơn E7 mini 1mm, do E7 mini dùng camera xoay.
    - Mặt sau Prime đẹp hơn, nhưng dùng lâu lại bám vân tay nhìn nhem nhuốc quá.

2/ Về camera :
    - Camera thì đã có bài đưa nhiều ảnh rồi, tôi chỉ up lên hai ảnh chụp của 2 điện thoại.
    - Camera Prime 8MP, E7 mini 13 MP. Khi phóng to để xem chi tiết thì tương đương.
    - Camera E7 mini lấy nét hơi chậm tí nhưng chụp rất nhanh, camera Prime lấy nét nhanh hơn, chụp cũng nhanh nhưng thua E7 mini một chút.
    - Chụp thiếu sáng ảnh của E7 mini ít nhiễu hơn Prime

3/ Về OTG:
    - E7 mini có OTG không có thẻ nhớ, PRIME không có OTG có thẻ nhớ.
    - Dùng OTG có ưu điểm chuyển file qua lại nhanh, giản tiện, dùng thẻ nhớ chuyển file qua cáp hay đầu đọc thẻ chậm hơn một chút nhưng có ưu điểm là có thêm dung lượng. E7 mini có 16 GB, Prime 16GB+32GB (thẻ nhớ).
    - Do có bạn hỏi về dùng OTG cho bàn phím cứng nên tôi có chụp hình để bạn xem là bàn phím cứng chỉ nên dùng cho đt 7 inch trở lên, Trong hình tôi cũng để kế bên là đầu đọc thẻ rất nhỏ tiện bỏ trong ví đem đi.

4/ Về âm thanh:
    - Loa của Prime nằm ở cạnh dưới hợp lý hơn E7 mini nằm ở mặt lưng.
    - Prime có hai loa nghe to hơn.
    5/ Về màn hình:
    - PRIME có độ sáng cao hơn, nhìn rõ ngoài trời.
    6/ Về tiện ích:
    - Wifi bắt sóng tốt.
    - Wake gesture: tính năng này PRIME kém nhạy hơn E7 mini, nhưng hóa ra lại tốt vì E7 mini quá nhạy bỏ túi hay bị bật sáng. Ra ngoài tôi mở máy bằng nút power hay volume. Lưu ý PRIME không mở đươc với volume, muốn dùng phải cài pm VOLUME POWER miễn phí trên Google play, pm này còn dùng để tắt màn hình nên rất tiện.
    - PRIME không có chế độ Guest mode như E7 mini, đèn led chỉ báo pin yếu mà không báo SMS, cuộc gọi nhỡ. Hy vọng 2 tính năng này sẽ có trong bản rom tới.

10. Lexus™

Lexus™ Quy Ẩn Giang Hồ

Chú Bình làm riêng 1 bài review chi tiết về PRIME 508 đc không chú!