[Chia sẻ kinh nghiệm] Với 3 triệu 7, có nên mua Prime X1 không?

Thảo luận trong 'Có thể bạn quan tâm' bắt đầu bởi Tuấn Xương, 11/4/17.

1. Tuấn Xương

Tuấn Xương
    Admin Staff Member

Phân khúc smartphone dưới 4 triệu có lẽ là phân khúc “nhộn nhịp” nhất, các anh em có rất nhiều sự lựa chọn với nhiều thương hiệu trong và ngoài nước. Mình đặc biệt quan tâm smartphone ở tầm giá từ 3 đến 4 triệu, bởi tầm giá này có nhiều sản phẩm cũng khá ok, vừa vặn với nhu cầu sử dụng cũng như túi tiền của mình.

Trong đó mình đang để ý em Prime X1, anh em cân nhắc thử xem nếu có trong tay cỡ 3tr7 thì có nên mua em này không?

Về thiết kế

Vỏ kim loại thì nhìn sang và cầm chắc tay. Tầm 3-4tr cũng có kha khá sự lựa chọn có vỏ kim loại, nhưng kim loại nguyên khối thì hơi ít.

Ấn tượng ban đầu của mình về hình thức em Prime X1 là vỏ kim loại nguyên khối, lại có màu đen mờ, giống kiểu iphone, nhìn cũng sang sang. Ngoài ra còn 2 màu nữa là vàng gold và vàng hồng, nhưng theo mình thấy thì màu đen là sang nhất. Có điều nhiều người cũng cùng nhận xét là khi cầm lên tay thì màu này dễ bám vân tay nhất trong 3 màu.

Cùng mức giá 3tr7 nhưng màn hình em Prime X1 có kích thước 5.5”, có sự chênh lệch so với 2 em khác cùng giá là Neo 9 (5.0”) và Galaxy J5 (5.2”).

Về cấu hình

Xét về cấu hình, ở phân khúc giá dưới 4tr thì mình thấy hầu như RAM 2GB, duy nhất có em Prime X1 là RAM 3GB. Cấu hình RAM 3GB với chip lõi tứ như em Prime X1 này thì thoải mái chạy phà phà cùng lúc nhiều ứng dụng, chơi nhiều game nặng, lướt facebook, xem youtube các kiểu con đà điểu vẫn ngon mượt, không phải đợi load lại ứng dụng hay bị văng ra ngoài.

Về camera

Camera sau của Prime X1 có độ phân giải 13.0, sử dụng cảm biến ISOCELL. Máy được trang bị camera selfie 8.0, nổi bật hơn so với các em khác trong tầm giá.

Chụp thử vài tấm thì thấy màu sắc hình ảnh “nịnh mắt” nhưng vẫn khá trung thực; camera lấy sáng tốt, có đèn flash hỗ trợ.

Với trường hợp ngược sáng, dùng chế độ HDR sẽ đẹp hơn và chi tiết hơn. Chụp bằng chế độ HDR thì hình ảnh vẫn rõ nét, không bị mờ. Tuy nhiên khi chụp HDR thì cần cố gắng giữ nguyên máy để hình không bị nhòe.

Anh em nào hay chụp ảnh tự sướng chắc sẽ có hứng thú với chế độ S20 được tích hợp sẵn trong Prime X1, giúp làm mượt và trắng hồng da, làm trẻ như 20 tuổi. Prime X1 còn có cả chế độ chụp hình cử chỉ, chỉ cần giơ 2 ngón tay chữ V vào khung hình là tự động camera trước cho ra ảnh selfie.

Tính năng khác

Có cảm biến vân tay thì anh em chỉ cần chạm nhẹ phát sau lưng điện thoại là có thể chụp ảnh selfie rất dễ dàng, mở khóa điện thoại mà đố ai hack được, bảo mật khá tốt. Tính năng cảm biến vân tay thường chỉ thấy ở mấy em có giá trên 5tr, hơi bất ngờ vì em Prime X1 chưa tới 4tr cũng có luôn.

Chốt…

Chốt lại thì mình thấy xài em Prime X1 này khá là lợi, dưới 4 triệu nhưng cấu hình mạnh, camera ngon mượt, selfie đẹp, còn có cả cảm biến vân tay.

Trên đây là tìm hiểu của mình từ nhiều nguồn. Các anh em có biết thêm thông tin gì thì chia sẻ với mình, và cho mình lời khuyên xem có nên mua Prime X1 này không nhé.:m087:

Last edited: 11/4/17

: prime x1

Bình Luận Bằng Facebook