Cái nhìn đầu tiên về touch KEM 402

Thảo luận trong 'Trải Nghiệm' bắt đầu bởi BuuTri, 11/3/13.

1. BuuTri

BuuTri
    Member

Đầu tiên mình xin nói về nguyên nhân tại sao lại chọn touch KEM 402 của nhà mobiistar:
    -Cái mình cần là một máy điền thoại ngoài chức năng nghe, gọi , nhắn tin như điện thoại thông thường mình còn cần thêm chức năng hợp thời như lướt web, 3G, WiFi, mạng xã hội như Facebook, Foursquare, Instagram…
    - Thiết kế đơn giản không quá to vừa tay cầm.
    - Giá là vấn đề tiếp theo, mình mua ở VTA là 2.689.000 thì rất phù hợp với thu nhập của mình.
    Do vậy hôm nay mình xin đóng góp một chút cảm nhận riêng của mình về touch Kem 402, có gì mọi người cùng nhau chia sẻ nhé .
    [​IMG] Đầu tiên mình xin nói sơ qua phần thiết kế bên ngoài của touch KEM 402, theo mình nhìn chung các thiết kế hiện nay na ná giống nhau về bề ngoài, những nhà sản xuất chỉ thay đổi một số chi tiết như vị trí loa ,nút cảm ứng hay phím volume, Kem 402 mình nghĩ cũng vậy , nhìn sơ bề ngoài nó như Iphone 4 hay 4s hình dáng vuông , góc cạnh.
    • Màn hình của KEM 402 với kích thước 4.0 inch, WVGA 480 x 800 (240 ppi) loại màn hình TFT LCD , 16 triệu màu, đó là nói kỹ thuật chứ còn về phần mắt thường thì màn hình có độ sáng vừa, không sáng quá nhưng do là màn hình thường nên sắc nét không được cao.
    Với mình phần cảm ứng 402 rất ổn, thêm một điểm cộng cho touch Kem 402 ở màn hình là vẫn có thể chạm cảm ứng tốt khi tay ướt .
    • Thân máy được viền màu bạc khá sang trọng, nhưng mình cho là sẽ dễ bị tróc khi va chạm mạnh. Phía trên của máy có nút Power và Jack 3.5mm dành cho headphone, bên cạnh trái là cổng micro USB . Vỏ máy là vỏ nhám không bắt dấu vân tay ,
    • Camera trước 0.3MP và cảm biến được đặt ở phía trên khu vực màn hình và loa thoại, về phần loa thoại khá rõ ràng, nhưng theo mình về mặt thiết kế thì nên thêm phần lớp vỏ kim loại bảo vệ, còn ở KEM 402 loa không phần vỏ bảo vệ này nên có thể bị bụi rơi vào. Theo mình camera trước thì chỉ dùng cho video call và nó cũng không thực sự cần thiết nên mình cũng không quan tâm mấy đến chất lượng.
    • Phần phía dưới màn hình là nút Home đươc thiết kế là phím cứng, theo mình thì nó khá là hợp lý vì bạn có thể bật màn hình khi đang ở chế độ chờ (Stand by) mà không cần dùng nút Power, hai bên là phím cảm ứng Option và Back .[​IMG]
    • Mặt sau máy là camera chính 5MP, với mình thế là đủ, nói thêm một chút về chất lượng hình ảnh, dưới đây là hình ảnh của touch Kem 402 chụp được:
    Đây là hình mình chụp từ khoảng cách khá xa,chất lượng ảnh thì màu sắc khá trung thực và khá sáng nhưng do máy ảnh chỉ có 5MP nên cũng không nét lắm và cũng không đòi hỏi gì thêm , vậy là chất lượng có thể chấp nhận được.
    Dựa trên hình ảnh thì thật sự chưa hoàn toàn hoàn hảo, tuy vậy màu sắc khá ổn, hình tương đối sáng, nói chung chất lượng hình ảnh chỉ ở mức tương đối. Như các sản phẩm KEM mà mình có dịp cầm thử thì touch KEM 402 cũng được trang bị các chức năng nhận diện khuôn mặt, focus, đèn Flash, chụp panorama, có thể quay HD 720p, zoom 4x.
    Loa ngoài rất ổn, tiếng không bị chát, rè ,nghe nhạc cũng ok.[​IMG]

Tổng thể thiết kế bên ngoài của touch Kem 402 rất ổn, thân máy chắc tay không ọp ẹp, tạo cảm giác rất sang trọng và lịch sự không hề thua kém các máy đắt tiền khác.
    Về cấu hình thì mình có nhận xét như sau:
    - ROM có 4GB, trong đó 695MB cài ứng dụng, 1,45GB chép dữ liệu, RAM 512MB chỉ dùng được 221MB thì hơi ít, nếu như Kem 402 có RAM 1 GB thì quá tốt.
    - -Máy dùng chip lõi kép 1GHz, mình cho là vừa đủ để chạy các ứng dụng hay dùng. Còn kết nối wifi thì mình khá bất ngờ vì khả năng bắt sóng WiFi của máy rất ổn, hơn nữa máy có hỗ trợ chức năng wifi hotspot, 3G rất ổn định, chỉ có một nhược điểm cố hữu là máy hơi nóng.
    - Vấn đề muôn thuở của mobiistar là pin touch KEM 402 chỉ có 1400mAh …. Ước gì em này hơn 2000 mAh thì quá OK, được cái là có tặng kèm một thẻ nhớ 4GB.
    Test máy trên Antutu Benchmark :

À nói thêm, trong quá trình nghiên cứu để mua máy mình có tham khảo một số mẫu cùng cấu hình và giá tương đương trên thị trường. So sánh một chút về các model khác trên thị trường có cùng cấu hình :
    - Đầu tiên là Q mobile Miracle Tenderso về cấu hình thì cũng màn hình 4.0, độ phân giải màn hình 480x800 loại màn hình chỉ là TFT LCD 262.000 màu , RAM 512 MB + ROM 4GB trong khi đó giá đến 3.489.000 đ;
    - F.PT F9 cũng cùng cấu hình với Kem 402 nhưng giá tới 2.990.000.Tiếp theo Len ovo P700I cùng cấu hình khác touch Kem là nó hỗ trợ màn hình IPS nhưng giá đến 3.990.000đ.

tdat1709, Tống Giang, Mr.Q and 2 others like this.

Bình Luận Bằng Facebook

2. domxam123

domxam123 Tập tành Android

Em có kiểm tra 1 trong số các bức ảnh mà bác bảo chụp bằng K402 thì thấy

Ảnh đã được chỉnh sửa bằng photoshop. và ko phải chụp bằng k402.
    Không biết có phải không .

3. khoasonphong

khoasonphong Thành Viên Tích cực

chắc chắn rồi, đề nghị chủ thớt cho xin file gốc, nhưng theo mình thấy 4inch vs 480x800 có số dpi là 240 vậy cũng xấp xĩ retina rou

4. BuuTri

BuuTri
    Member

lạy .... 3 tấm ảnh chụp là ảnh chinh chủ chưa chỉnh gì hết

5. BuuTri

BuuTri
    Member

hình gốc đây!, hôm qua hư cái thẻ nhớ đành phải chụp lại cho các thánh!
    hình bị crop thì nói là chỉnh sửa PTS,
    đưa hình gốc đúng độ phân giải thì đừng có mà lên tiếng chê bai, tui là người sử dụng sản phẩm muốn chia sẻ cho những người mua sau thôi chứ làm éo gì mà cần phải PTS chỉnh sửa này nọ! thích chụp ảnh đẹp thì mua máy chụp hình, ip5 mà chụp, smartphone giá rẻ mà cứ soi lắm vào!
    http://www.upanh.com/slider/?e=malihu&s=upload&start=5vl8dy4rfrq
    click vào từng ảnh rồi chọn download ảnh gốc về!

6. khoasonphong

khoasonphong Thành Viên Tích cực

hài cho chú, xoắn thế, PTS chứ mình thì với người tiêu dùng là một bình chọn ra một sản phẩm giá rẻ với mọi tiêu chí, không phải là ham gì, bạn cứ đưa hình gốc cho mình cũng được vì nhu cầu cá nhân, tất nhiên nếu có chuyện gì thì mình cũng kín phím

7. lukhack95

lukhack95 Super Sociu

mình có thắc mắc là bạn mua tặng cho bạn gái 1 cái à. sao thấy hình là bạn bạn dùng vậy bạn lấy j` chụp ảnh. mấy cái hình chụp bằng máy ảnh à

8. broassassin

broassassin Có chút hiểu biết

sao mà mobistar hem chịu làm màn hình ips rùi thêm tì tiền đê :( hix TFT màn hình gốc nhìn hẹp hẹp hẹp lắm lun ák

9. Nikkie_chau89

Nikkie_chau89 Supper Moderator

Ips thi có 432m , 452 HDMI .... roi do ban

10. Minh Van

Minh Van Có chút hiểu biết

Mình đồng ý với bạn là máy nóng rất nhanh (khoảng 10 phút xài wifi). Mình mua hôm qua ở Viễn Thông A, nói chung khá hài lòng về giá tiền mình bỏ ra. Ah, mình chấm trên Antutu có 6818 điểm ah, sao bạn đến 6980 dữ vậy? (hì, 2tr6 mà hiệu năng vậy là ổn rồi :m121:).