[Bean 454] Cảm nhận riêng

Thảo luận trong 'Trải nghiệm' bắt đầu bởi hobac2005, 28/5/13.

1. chuquocluong

chuquocluong Có chút hiểu biết

Bài review tới bạn làm kĩ hơn đi. Phần này bạn nói chủ yếu bên ngoài. Không quan trọng lắm. Vì đt h hầu như đáp ứng được.
    Theo mình bạn có thể đánh giá từng phần theo cảm nhận. Như mình những điều quan tâm đầu tiên của em nó:
    1. Em nó có lag không chạy các ứng dụng mượt không
    2. text game xem đa nhiệm như thế nào.
    3. Duyệt web của em nó ra sao.
    4. Chụp ảnh của em nó.
    5. Máy của em nó có nóng không.
    6. Pin của em nó ntn khi text (đây là phần rất hay thiếu)
    Đấy là ý kiến của mình. Bạn thông cảm nếu có j .... hơi quá.
    Bài tới hy vọng bạn viết kỹ hơn. Mình sẽ like 2 lần :m022:

2. hobac2005

hobac2005
    Thành Viên Ưu Tú

Mình trả lời như sau:
    1. Ứng dụng chạy tốt, mượt
    2. Đã test mượt 3 game 3D: Asphalt 6, PES 2012, Star Front: Collision (vào Chuyên mục game của Bean 454 mình có giới thiệu lại link tương thích của Asphalt 6, chứ link trên appstore giờ k tương thích Bean 454 và Kem 452 nữa)
    3. Duyệt web mình thích xài trình mặc định cho Adroid của google hơn, rất ok
    4. Chụp ảnh ban ngày đủ sáng rất ok, ban đêm thiếu sáng (dùng flash, ở cự ly gần) ít bị hột hơn Kem 452 do cảm biến tốt hơn. Tuy nhiên, ban ngày, đủ sáng, cùng 1 cự ly chụp với Kem 452 thì cả 2 đều gần như tương đương, nhưng ảnh của Kem 452 phóng ở kích cở to hơn mới bị nhòe (do Kem 452 thì 12MP, còn Bean 454 chỉ có 8MP)
    5. Máy xài nhiều và đa nhiệm thì hơi ấm chút, chứ Kem 452 thì lướt web thôi cũng hơi nóng rồi. Bean 454 xài ứng dụng đơn nhiệm hầu như mát rượi
    6. Cái mình thích nhất và đầu tiên của Bean 454 là ở việc dùng chung pin với Kem 452. Pin Kem 452 rất trâu, chính vì vậy nên khi mua Bean 454, hỏi bên trung tâm thì nói là pin mua thêm chưa có nhập về, nên mình mua thêm pin Kem 452 luôn. Kem 452 để máy 1 đêm đến sáng k rớt 1 nấc pin nào hết.
    Có hôm bận, Kem 452 mình chỉ nghe gọi bình thường thôi (k wifi, k 3G, k ứng dụng) thì được gần 4 ngày chẵn (tức là được 4 ngày theo giờ hành chính, tức là ngày thứ 4 kéo đến được gần 20g00). Pin rớt từng nấc, chứ k rớt lần vài phần trăm, từ 15% trở xuống cũng rớt từng nấc. Đối với mình, từ trước đến giờ Pin Kem 452 là tốt nhất. :m087:
    7. Màn hình IPS của Bean 454 mình k chỉnh tự động (vì thỉnh thoảng trong lúc họp k nghe ĐT đc, nên mình phải nhắn tin, chế độ auto lúc sáng lúc tối làm cho mình rất mỏi mắt khi soạn SMS). Trong nhà, mình đề xuất độ sáng 25-30% thôi là nhìn rõ và ok rồi, ra đường set độ sáng 50% là nhìn sắc nét, góc nhìn rộng. Trong khi Kem 452 trong nhà là gần 50%, ra đường là từ 75% độ sáng và ra sáng quá thì khỏi ai nhìn trộm ( :-) Kem 452 bảo mật chống nhìn trộm, mình nhìn còn k thấy nói chi thằng kế bên). Ở trên mình đánh giá pin cho Kem 452 như vậy, IPS của Bean 454 tiết kiệm pin hơn nhiều, vậy bạn nghĩ sao về pin? Xài thử bạn sẽ thấy mình nói đúng là khi pin còn 1% mà bạn đang lướt web hay chạy ứng dụng thông thường thì được thêm khoảng gần 10 phút đó.
    8. Adroid nguyên bản, k tùy chỉnh nên rất mượt.
    9. Hôm mình mới mua con Bean 454 thứ nhất về thì từ gần 15g00 pin là 58%, độ sáng là 25%, vừa lướt web, vừa google play để cài tùm lum ứng dụng, cài xong thì bật thử ứng dụng, vừa tháo bỏ bớt ứng dụng của zing và của qplay, đến gần 18g30, pin còn 28%. Theo bạn thì thế nào? Có phải đa nhiệm k? (Wifi, web, cài và chạy thử ứng dụng, xóa ứng dụng -> có phải là đa nhiệm k?)
    Bên trung tâm Mobiistar cho test thoải mái mà. Bạn cứ lên test thử nhé.
    Khi mình đi mua máy Bean 454 thì những thứ mình chuẩn bị sẵn là:
    + 01 tài khoản Gmail tạo sẵn ở nhà -> khi mua thì Add account Gmail vào và vào CH play (tức google play) cài 4 cái: (1)Antutu Tester (Test màn hình: màn hình liên tục chuyển màu Vàng-Đỏ,...để xem có điểm chết k, sáng đồng nhất trên toàn màn hình hay chỗ sáng chỗ tối hay ố vàng như H.K.Phone hay bị; Test Touching: test cảm ứng đa điểm đủ 5 ngón tay k; chạm vào tất cả các vị trí trên màn hình xem có chổ nào bị đơ cảm ứng k; riêng mục Test Battery của ứng dụng này mình bỏ qua vì rất mất thời gian); (2) Antutu Benmarch (test các chỉ số mà các bạn khác đã test ở topic khác, mình k nói lại, lưu ý cần có bậc wifi hay 3G để so sánh và xếp hạng), (3) Quadrant (các bạn khác cũng đã test ở các topic khác), (4) CPU Identifier (RAM gì, bao nhiêu, CPU hiệu gì, bao nhiêu, nhiệt độ pin,... như trong topic này mình đã có up hình chụp màn hình hôm trước)
    + 02 sim, có 1 sim 3G thì càng tốt, k có sim 3G cũng k sao, vì bên trung tâm có wifi rồi -> chức năng cơ bản của điện thoại là nghe gọi, cần có sim chính là để test cái này đấy. Mình thấy hôm bữa có topic nói là Sim 1 đang xài 3G thì k nhận cuộc gọi Sim 2 đc, cái này mình chưa gặp khi mua lần lượt 2 con Bean 454, nên mình nói có 1 sim 3G thì càng tốt là vậy.
    + 1 thẻ Micro SD có chép nhạc chất lượng cao và film chất lượng cao (vì Kem 452 thì có tặng thẻ nhớ còn Bean 454 thì Mobiistar để giảm giá và cạnh tranh theo tình hình chung thị trường của dòng smartphone trung cấp thì bây giờ k có tặng thẻ nhớ) -> thử tai phone và loa ngoài khi chỉnh lớn/nhỏ có bị rè k; bật film chạy rồi kéo tới lui vài phút xem có bị đứng hình hay mượt; chưa đủ, mình còn vào youtube xem "Lý Liên Kiệt HD" trích đoạn hơn 4 phút của phim "Tinh Võ Anh Hùng" khi phim chạy, click chọn HQ cho chất lượng cao để xem phim chạy có mượt k, đánh võ có bị giựt giựt k, bật loa ngoài/tai nghe max để test lần nữa xem có rè k? tốc độ download wifi có tốt k? và thậm chí mình kéo tua tới tua lui luôn (nhưng cái này thì tùy vào tình trạng wifi hôm đó có đang bị nhiều người xài k, mình mua máy Bean 454 đầu vào 11g00 trưa, Bean 454 thứ 2 vào 16g00 -> Kinh nghiệm đây: đều là thời điểm ít khách mua nên rãnh rỗi để tập trung test, phần vì đó là thời gian gần hết giờ hành chính sáng/chiều nên thu xếp được công việc để đi test máy :-)) Thêm vào đó là có thẻ nhớ thì khi test quay phim và chụp hình thì mình test được (tức là do có thẻ nhớ, nên file lưu vào thẻ nhớ, chụp xong phóng to xem lại và quay xong thì phát xem lại vừa test chất lượng phim có bị giựt k, vừa xem loa ngoài thu âm tiếng động vào phim xem có tốt k)
    Test bấy nhiêu vậy về cơ bản đủ chưa bạn? :-)
    Nếu là lần đầu tiên bạn đi mua smartphone giống như hôm bữa có bạn lập topic hỏi cách test thì mình khuyên bạn nên mượn máy của bạn bè rồi ra quán café bật wifi cài đặt và tập test trước 4 phần mềm test máy mà mình đã nêu ở trên.
    Lần mình mua là mua 1 Bean 454 trước, xài test vài hôm và rồi mua thêm 1 Bean 454 nữa cho bà xã mình.
    Hôm bữa mở topic này mình hơi lu bu, nhưng vì đã mua test đc vài hôm rồi nên cũng cố review vài nét để mọi người xem, rồi sau đó khi rãnh chút thì quên luôn, bạn hỏi thì nhân đây mình nói luôn như trên. Như vậy đã chi tiết chưa bạn? :m159:

chuquocluong and Kenvin like this.
  3. Kenvin

Kenvin Chat Chít Chém Gió

Tuyệt Tuyệt Tuyệt :m129: mai mốt mình mua máy sẽ vọc theo mấy cái này :m004:

4. hobac2005

hobac2005
    Thành Viên Ưu Tú

5. Kenvin

6. quocan

quocan Thơm Giác Đấu

Đẹp. Nhưng hơi đắt.

Sent from my HTC Bean454

7. pamihun

pamihun Tập tành Android

8. hobac2005

hobac2005
    Thành Viên Ưu Tú

Vậy chờ troi sang roi tham gia thu event mua Lai 504 2.5tr thu xem.K dc off con 2.5tr thi k mua cung dau co sao dau.

9. Kenvin

qui định bốc thăm là mua đó :m022:

10. luckyluc31

luckyluc31 Có chút hiểu biết

Có đấy, bạn mua ở mobiistar có 1 loại 80k nhưng cầm bám bụi. Ko thì ra dungmobile :D