6 “nỗi khổ tâm” dễ gặp phải khi sử dụng điện thoại trong mùa hè

Thảo luận trong 'Có thể bạn quan tâm' bắt đầu bởi Q.Ha, 25/5/18.

1. Q.Ha

Q.Ha
    Super Moderator

Mùa hè đến, các thiết bị điện tử vốn sinh nhiệt nhiều do các hoạt động sử dụng nên cũng dễ bị nóng hơn. Điện thoại quá nóng sẽ ảnh hưởng không tốt đến các chi tiết bên trong máy, ngoài ra, người dùng cầm máy trên tay cũng bị khó chịu. Chưa kể, mùa hè thời tiết nóng nực càng dễ khiến máy gặp thêm nhiều vấn đề khác như "đổ mồ hôi", mờ ống kính, vô nước,...

Do đó, mình viết bài này chia sẻ những vấn đề thường gặp mùa hè khi sử dụng điện thoại cùng những mẹo trợ giúp bạn để mùa hè không còn là nỗi “ám ảnh” cho dế cưng của bạn nữa nhé!

1. Điện thoại quá nóng:

Mùa hè với những điểm nóng cực điểm khiến con người còn cảm thấy như đang trong chảo lửa thì điện thoại cũng không kém gì. Nguyên nhân khiến máy nóng có thể do thời tiết, do bạn đặt gần vật nóng hoặc sử dụng liên tục thời gian dài.

Khi máy gặp hiện tượng này thì nhất định không nên bỏ qua vì nóng máy gây ảnh hưởng nghiêm trọng đến hiệu suất và tuổi thọ máy sau này. Vì thế, nếu cảm thấy máy trên tay bị nóng ran, thì hãy nhanh chóng tìm chỗ mát cho máy, tránh xa ánh nắng mặt trời và nhiệt độ cao, hoặc tắt máy và thoát ứng dụng gây tốn pin để máy có thể “nghỉ ngơi”.

Với vấn đề này, mình từng viết 1 bài mẹo, các bạn có thể xem ngay đây nhé!

2. Điện thoại “đổ mồ hôi”:

Dùng điện thoại trong thời gian kéo dài dưới nắng hè dễ khiến điện thoại bị “đổ mồ hôi” và bám vân tay. Khi nhận thấy điện thoại gặp tình trạng này, hãy nhanh chóng dùng một miếng vải mềm để lau sạch, tháo pin hoặc SIM nếu cần thiết bạn nhé.

3. Ống kính máy ảnh bị hấp hơi:

Khi rút điện thoại ra chụp ảnh, bạn sẽ nhận thấy ống kính mờ mịt không nhìn nổi bất kì cảnh vật nào. Phản ứng tự nhiên nhất của chúng ta sẽ là lấy ngón tay lau, song điều đó sẽ càng làm ống kính bẩn hơn. Thay vào đó, tốt nhất là bạn nên dùng miếng vải mềm để lau. Nếu vẫn không có kết quả, thì đáng nguy rồi đây vì vấn đề có thể lớn hơn. Khi ấy, hãy tắt điện thoại và đặt vào túi gạo qua đêm hoặc vài ngày để hút ẩm*.

4. Cát bám vào khe máy:

Mùa hè là mùa của những chuyến đi, đặc biệt là đi biển và đã ra biển thì phải “sống ảo” phải không nào? Nên sẽ không tránh khỏi không cẩn thận làm cát bám vào máy, và nếu không may cát lọt vào các khe hở thì giải pháp cho bạn là hãy tắt điện thoại và lau dọn bằng máy thổi hay máy hút chân không. Tuy nhiên, giải pháp tốt nhất là hãy trang bị cho mình chiếc túi chống nước hoặc dùng một miếng nhựa dẻo che kín mặt trước, mặt sau máy.

5. Mang điện thoại xuống nước:

Mùa hè nóng nực dễ khiến bạn thích vi vu đến những nơi như biển hoặc hồ bơi để “giải nóng”. Do đó, đừng quên mang theo túi chống nước hoặc vỏ nhựa bảo vệ điện thoại. Còn nếu đã không may rơi vào trường hợp bị vào nước thì hãy tắt máy ngay lập tức, sau đó dùng vải mềm lau khô rồi tháo vỏ, pin, SIM (nếu có thể) và đặt vào túi gạo để hút ẩm*.

6. Màn hình hiển thị kém:

Trong nhà, màn hình điện thoại hiển thị sắc nét và rõ ràng song ra ngoài trời lại thành câu chuyện khác, đặc biệt là dưới ánh nắng trực tiếp chói chang của nắng hè?

Để giải quyết, bạn có thể điều chỉnh chế độ sáng tự động hoặc cân nhắc mua miếng dán bảo vệ chống lóa để hỗ trợ khả năng hiển thị của máy. Nếu chọn mua thì mình khuyên các bạn nên tìm mua ở nơi chất lượng và thương hiệu uy tín đảm bảo độ nhạy cảm ứng của màn hình.

* Mẹo đặt điện thoại vào túi gạo tuy chưa được chứng mình 100% thành công nhưng cá nhân mình đã thử thì cũng có phần nào hiệu quả, nên thôi nếu có thể thì các bạn cứ thử xem sao và chia sẻ cùng mình bên dưới nhé!

Nguồn tham khảo: Bản tin Công nghệ

huynhquyen likes this.

Bình Luận Bằng Facebook